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HOTUBA YA MHESHIMIWA SAMIA SULUHU HASSAN, 

RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA, 

WAKATI AKIFUNGUA MKUTANO WA WADAU 

UNAOJADILI HALI YA DEMOKRASIA YA VYAMA VINGI 

VYA SIASA NCHINI TANZANIA  

TAREHE  15 DISEMBA 2021  

 

Mheshimiwa Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), Waziri Mkuu 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;  

 

Waheshimiwa Wazee Wetu Wastaafu; Mzee Joseph Warioba, 

Waziri Mkuu Mstaafu; 

 

Mzee Pandu Ameir Kificho, Spika Mstaafu; 

 

Dada Anna Makinda, Spika Mstaafunwa Bunge la jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania; 

 

Mzee Butiku, Mzee wetu maarufu Mstaafu wa mambo mengi 

ndani ya nchi hii (nilikuwa najiuliza ndie sie lakini hiyo kofia 

nadhani kniambia ndiye). 
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Lakini nitambue uwepo wa Mhe. Jesnista Mhagama, Waziri 

Ofisi ya Waziri Mkuu; 

  

Waheshimiwa Mawaziri na Naibu Mawaziri mliopo hapa;   

Mhe. Mwenyekiti wa kamati ya Bunge ya Katiba na Sheria, 

Ngugu yetu Najma; 

 

Mheshimiwa Jaji wa Rufaa (Mst.) Semistocles Kaijage ambae ni 

Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania; 

 

Lakini pia Mheshimiwa Jaji (Mst.) Hamid Mahmoud, 

Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi Zanzibar; 

 

Mheshimiwa Jaji Francis Mutungi, Msajili wa Vyama vya Siasa 

pamoja na Naibu Msajili;  

 

Mheshimiwa Juma Ali Khatib, Mwenyekiti wa Baraza ka Vyama  

vya Siasa pamoja na Makamu Mwenyekiti; 

 

Waheshimiwa Wajumbe wa Baraza la Vyama vya Siasa na 

Viongozi wengine wa Vyama vya Siasa mliopo; 
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Kamati ya Uongozi ya Baraza; 

 

Waheshimiwa Watoa Mada (tuliambiwa Mkutano utakuwa na 

Watoa Mada); 

 

Mheshimiwa Anthony Mtaka, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma; 

Mwenyekiti wa TCD, Mhe. Zitto Kabwe (sasa hivi utanipata 

kwenye Mkutano wako, nilikuwa nasubiri nifanye huu kwanza. 

Alishaniomba sijui mara tatu nabana kimya nilikuwa nasubiri 

huu. Sasa utanipata kwenye wako.  

 

Waheshimiwa viongozi wengine wa Serikali mliopo; 

Viongozi wa Dini; 

Waandishi wa Habari; 

Waalikwa wenzangu katika mkutano huu: 

Mabibi na Mabwana; 

 

NAWASALIMU KWA JINA LA JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA!!! 
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Waheshimiwa mniruhusu nami niongoze sauti yangu katika 

kumshukuru Mungu kwa kutujalia uhai, uzima afya njema na 

kuwezesha kukutana hapa. Nimefurahi nilivyomuona Mzee 

Mrem ana yeye yuko hapa. Aidha, naupongeza Uongozi wa Ofisi 

ya Msajili wa Vyama vya Siasa, chini ya Mheshimiwa Jaji Francis 

Mutungi na Baraza la Vyama vya Siasa chini ya Uongozi wa 

Mheshimiwa Juma Ally Khatib Mwenyekiti wa Baraza la Vyama 

vya Siasa kwa kunialika kuja kufungua mkutano huu mkubwa 

wa wadau wa demokrasia ya vyama vingi vya siasa. Ninaelewa 

kuwa mkutano huu siyo wa kisheria kama ilivyo kwa vikao vya 

Bunge na Baraza la Vyama vya Siasa, bali ni tukio ambalo 

linatokana na utamaduni tulionao hapa nchini kwetu wa kukaa 

meza moja na kuzungumza mambo yanayohusu maslahi ya Taifa 

letu. Utamaduni huu hutekelezwa katika nchi yetu kwa namna 

na ngazi mbalimbali. Kwa mfano katika ngazi ya mkoa kuna 
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vikao vya Baraza la Ushauri la Mkoa na katika ngazi ya    wilaya 

kuna vikao vya Ba raza la Ushauri la Wilaya. Kwa hiyo hizo ni 

ngazi za vikao hivyo vya mashauriano. Katika vikao hivyo 

vyama vya siasa na wadau wengine hualikwa kushiriki na kutoa 

maoni  yao. 

 

Lengo kubwa la utaratibu huu ni kuwashirikisha 

watanzania kupitia viongozi wao wa taasisi zilizosajiliwa 

kuchangia mawazo katika uendeshaji wa nchi yetu, huku 

tukitambua kwamba wananchi ni wadau muhimu na wana nafasi 

ya kutoa maoni yao katika uendeshaji wa shughuli za Serikali. 

Hivyo, naipongeza Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa na 

Baraza la Vyama vya Siasa kwa kuendeleza utamaduni huu wa 

kidemokrasia. Kwa namna ya pekee nawapongeza viongozi wa 

vyama vya siasa mliopo hapa. Shughuli hii ni yenu, na michango 
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yenu ni muhimu katika kuimarisha Demokrasia yetu. Aidha, 

nawashukuru viongozi wa Serikali mliopo au mliolipa umuhimu 

suala hili na kuhudhuria mkutano huu pamoja nami, 

mkiongozwa na Mheshimiwa Kassim Majaliwa, Waziri Mkuu wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.   

 

Kitendo cha Vyama vya Siasa kukaa pamoja kuwashirikisha 

wadau na kujadili mambo yanayowahusu, ni ushahidi tosha wa 

kuwepo kwa umoja na mshikamano, kuwepo kwa ukomavu wa 

kisiasa na siasa za kistaarabu ndani ya taifa letu. Nakushukuruni 

pia viongozi wa dini, na asasi za kiraia kwa kutambua umuhimu 

wa mkutano huu na kujumuika hapa leo kwa maslahi mapana ya 

Taifa.  

 

Ndugu Viongozi, 
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 Wageni Waalikwa,  

Mabibi na Mabwana;  

 

Takriban miongo mitatu ya uhuru nchi yetu ilikuwa chini ya 

mfumo wa demokrasia ya chama kimoja cha siasa. Chama 

ambacho kwa kiasi kikubwa kilifanikiwa kujenga misingi ya 

umoja, upendo na mshikamano miongoni mwa Watanzania. 

Chini ya mfumo wa chama kimoja, tuliweza kulinda uhuru wetu 

na kujenga umoja wa kitaifa. Mwaka 1992 tulirejesha mfumo wa 

demokrasia ya vyama vingi, kwa nia njema ya kupanua wigo wa 

demokrasia, lakini pia kwenda sambamba na mfumo wa 

ulimwengu kwa wakati huo. Aidha, tulifanya hivyo kwa 

kuruhusu kuwepo kwa ushindani wa fikra, itikadi na sera ili 

kuwapa wananchi chaguo pana zaidi, na fursa pana ya kuchangia 
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mawazo ya namna bora ya kuongoza nchi hii na kuwaletea 

wananchi maendeleo.  

 

Kwa kuwa malengo makuu ya kuwapo kwa mfumo wa 

demokrasia ya vyama vingi vya siasa ni kuongeza kasi ya kuleta 

maendeleo kwa watu, basi ni vyema vyama vya siasa 

mnapofanya shughuli zenu mzingatie hayo, na kwamba, kuwa 

na mfumo wa vyama vingi na mawazo mbadala haimaanishi 

kuleta vurugu, fujo, kauli zenye ukakasi na vitisho na zenye 

kuamsha hisia na kuleta vurugu na uvunjifu wa amani, ni tofauti. 

Tumeweka vyama vingi, hatukuwa na maana hii, tulikuwa na nia 

ya kupanua demokrasia na kutoa wigo mpana kwa wananchi 

kuwa na uchaguzi lakini kupata fikra mbadala kwenye 

uendeshaji wa Serikali na si vinginevyo. 
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 Fursa ya kuwa na jukwaa la kutoa wazo mbadala lisiwe 

kibali cha kuendesha siasa za chuki na uhasama, na 

zinazokwamisha maendeleo ya wananchi. Tukiendesha siasa za 

namna hiyo tutakuwa tunakwenda kinyume na malengo ya 

kuanzishwa kwa mfumo wa demokrasia ya vyama vingi vya 

siasa, kwani hata katika nchi ambazo ndiko mfumo huu wa 

demokrasia ulikoasisiwa kipaumbele hutolewa kwa ukomavu wa 

siasa ili kuendana na shughuli za maendeleo ya watu kuliko 

malumbano ya kisiasa wakiamini kwamba siasa ni nyenzo tu ya 

kuleta maendeleo.  Kwa hiyo kipaumbele ni maendeleo, siasa 

itachangia kwenye kuleta maendeleo. 

 

Nitoe ushauri kwenu viongozi wa kisiasa kwamba tutumie 

fursa ya kuwepo kwa vyama vingi vya siasa kuwaonyesha 

wananchi ni kitu gani cha tofauti tutafanya ili kuongeza kasi ya 
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kuwaletea maendeleo. Siasa si kulumbana, siasa si matusi, siasa si 

kusema uongo. Huko nje kuna msemo wanasema ukitaka kusikia 

uongo nenda kwa wanasiasa. Lakini sio kweli, siasa sio kusema 

uongo. Siasa si lugha za dhihaka, maneno ya kashfa, kuchochea 

watu wasishiriki katika shughuli za maendeleo na kutotii sheria. 

Siasa si uchonganishi baina ya wananchi na Serikali yao. Siasa za 

aina hii hazina tija yoyote bali ni ukiukwaji wa kanuni za 

demokrasia ya ushindani.  

Tumeweka vyama vingi kuwe na demokrasia ya ushindani, 

sasa tukifanya haya hayana tija bali ni kukiuka kanuni za 

demokrasia ya ushindani. 
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Waheshimiwa Viongozi na washiriki wa mkutano; 

 

Katika kukuza na kudumisha demokrasia ya vyama vingi 

vya siasa, sheria za Bunge zimewezesha vyama 19 kusajiliwa na 

kufanya kazi, na nimeambiwa vingine zaidi ya 10 vimeomba 

usajili na msajili anaendelea nah atua za au ndio au sio. Aidha, 

Sheria mbalimbali za nchi zimeruhusu uwepo wa taasisi za kiraia 

zenye kutoa elimu ya uraia kisiasa, kijamii na kiuchumi na 

nadhani nyingi zimealikwa hapa, taasisi hizo za kiraia.  

 

Aidha, Serikali imekuwa ikipokea na kuzifanyia kazi hoja na 

tathmini zinazotolewa na tathmini zinazofanywa na taasisi hizo 

na kuzifanyia kazi ipasavyo kwa lengo la kuleta ustawi wa 

demokrasia nchini. Nazipongeza asasi hizi za kiraia kwa maoni 
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ambayo kwa kiasi kikubwa yamekuwa chachu ya kuimarisha 

demokrasia yetu.  

 

Hata hivyo, nitumie fursa hii kuwakumbusha kwamba 

duniani kuna nchi moja tu inayoitwa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ambayo ni Taifa huru lililojengwa katika misingi ya 

amani, upendo, mshikamano, na linaoongozwa kwa misingi ya 

Katiba na Sheria zilizotungwa na Bunge na sio utashi wa mtu au 

utashi wa mataifa mengine.  Na wenye hilo taifa ni sisi tuko hapa. 

Uendeshaji wa hili taifa utatokana na sisi tuliopo hapa. 

 

Halikadhalika, ni muhimu kutambua kwamba demokrasia 

ya vyama vingi vya siasa hapa nchini kwetu itakuwa na maana 

kama tukidumisha amani, utulivu na umoja wa taifa letu.  Pamoja 

na ukweli kwamba uhuru ni sehemu muhimu ya demokrasia, 
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lakini utii wa sheria una nafasi kubwa katika kuhakikisha uhuru 

wa kila mtu unaheshimiwa. Mtu kumheshimu mtu mwingine au 

Serikali kumheshimu mtu. Na hapa nataka nizungumzie kidogo 

aliloniomba mwanangu Mwenyekiti wa TCD, kwamba yule 

mwenzetu msamehe basi aje awe na sisi. Tunasema demokrasia 

ni kuheshimu Sheria. Unapoheshimu Sheria, ndipo demokrasia 

inapokuwa, lakini pia ndipo inapoleta heshima. Heshima ya mtu 

inakuja kwa kuheshimu Sheria za nchi. Unapovunja Sheria za 

nchi heshima yako haitoheshimiwa, Serikali haitokuheshimu. 

Lakini lazima ujue kwamba unapotumia uhuru wako, mwisho 

wa uhuru wako inaanza heshima ya mtu mwingine. Kwa hiyo 

vyote hivyo lazima tuvipime ili tunapofanya shughuli zetu 

twende navyo hivyo. Isingekuwa uvunjifu wa Sheria leo 

isingemlazimu kuomba hapa kuwa yule mwenzetu muachie na 
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hivi na hivi. Lakini unapovunja Sheria, unajivunjia heshima na 

Serikali inashindwa kukuheshimu.  

 

Naomba tufanye kazi kwa kuheshimu Sheria. Waswahili 

wanasema, mtakanyingi nasaba hufanya nini? … ingawa 

kusameheana napo kupo. Kusameheana napo… 

 

Sasa ili kuifanya demokrasia inawiri lazima twende na 

matakwa ya Sheria. Na sisi ndio watumizi wa Sheria. Sheria 

inapotukwaza, vikao vya namna hii tunasema Sheria moja, mbili 

tatu zinatukwaza. Tunahisi ingekuwa hivi, ingekuwa hivi, 

ingekuwa hivi. Serikali ipo, itasikia, itachukua nasi tutakuja 

kupima kwetu. Lakini kama sheria tunazikubali zinapitishwa na 

Bunge, wananchi wanazikubali lazima tufuate Sheria. 
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Hivyo, niviase vyama vya siasa na asasi za kiraia kuheshimu 

Sheria ili Uhuru na mani ya nchi yetu iweze kutamalaki. 

 

Ndugu viongozi na wanasiasa wenzangu; 

Katika dunia hii hakuna jambo lisilo na kasoro. Hakuna! 

Popote ulimwenguni, kila kitu kina kasoro zake. Na 

anaeliendesha jambo haoni kasoro zake, anaemtizama 

muendeshaji anaona kasoro zake. Hata tunapokuwa kwenye 

ngoma kama unacheza huendi na mdundo, wan je ndie anakuona 

wewe unaedemka humo ndani ya ngoma hujioni kwamba 

nakosea steps au siendi na mdundo, hujioni. Umo tu 

unahambukwa. Lakini anaekutizama anasema yule.. kwa hiyo 

vivyo hivyo hakuna jambo lisilo kasoro; katika kuendesha 

Serikali kuna kasoro, kwenye vyama vyenu vya siasa kuna 

kasoro tena kubwa tunawasikia mnalumbana huko.  Lakini 
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jambo la busara ni kuondoa kasoro kwa kuelimishana, 

kuelekezana na kujadiliana. Tukikaa kuelimishana, kuelekezana 

na kujadiliana tutakuwa tunaondosha kasoro zetu. 

Hivyo nitoe rai kwa vyama vya siasa na taasisi za kiraia 

kwamba kunapokuwa na kasoro zozote katika mifumo yetu, au 

kuna mambo fulani hayaendi sawa, jambo la busara ni kuelezana, 

kujadiliana kama tutakubaliana ama tutatoka bila kukubaliana ni 

vyema kuwa na msimamo wa kuiwezesha demokrasia yetu 

kushamiri. Kwasababu si kweli kama tutakaa tuzungumze sote 

tukubaliane. Mwingine atakuwa ana mambo yake ambayo 

hayakubaliani. Sasa unapotoka hujakubaliana na wenzio basi 

tutoke na msimamo kwamba demokrasia iendelee kushamiri. 

Usitoke kwamba mimi sijaridhika naenda kuvuruga kila kitu cha 

nchi nzima kwasababu wewe mmoja hujaridhika; yie wawili 

hamjaridhika. Hatuendi hivyo! 
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Na ndio mana kuna ule msemo wanasema wengi wape 

lakini wachache waheshimiwe. Tunapotoka hatujakubaliana, 

kama wengi wamekubali twende na makubaliano ya wengi. 

Lakini wachache ambao hawakukubali, tuheshimu mawazo yao, 

tuyafanyie kazi tuone tunakwendaje ndipo tutakaposhamirisha 

au kunawirisha demokrasia ndani ya nchi yetu. 

 

 

Ndugu zangu,  

Ndugu zangu nimekuja kwenye mkutano huu nikiwa Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, wadhifa ambao unanipa 

dhima ya jukumu la ulezi wa amani ya nchi hii lakini pia 

nimekuja nikiwa mkuu wa nchi jukumu ambalo linanitaka 

kuhakikisha naliunganisha taifa kama Zito alivyosema. 
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Naliunganisha taifa katika hali ya umoja, mshikamano ili 

kuwe na utulivu na amani ndani ya nchi yetu. Na hii ndio 

dhamira yangu kama Mkuu wa nchi, Mkuu wa taifa linaloitwa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Hivyo basi nataka nirudie 

ombi langu kwa wenzangu wa vyama vya siasa kwamba, 

kuelekezana, kuelimishana, kujadiliana ndiko kutakakoinusuru 

nchi yetu na majanga ya kisiasa na vurugu. Linapotokea jambo 

hatujakubaliana tukae tuelimishane, tukubaliane, tuelekezane. 

Hatukukubaliana nimesema tutoke na msimamo ya kwamba nchi 

yetu ni taifa moja twende tukaimarishe demokrasia.  

 

Lakini kuna haja pia tunapokwenda kuzungumza na 

hatukukubaliana basi tupingane kwa hoja. Tupingane kwa hoja 

za kizalendo zenye kuongozwa na uhalisia wetu kiutamaduni, 
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uhalisia wetu kijamii na uhalisia wetu kiuchumi. Tusiende 

kubishana unang’anga’ana unataka jambo haliendi na tamaduni 

za kitanzania, uchumi wa kitanzania hauruhusu wala jamii ya 

Tanzania hairuhusu. Nadhani mnaona huko kwenye mitandao 

watu wanabishana. Kuna mambo yanalazimishwa yawe na 

hayaendi na utamaduni wa kitanzania au saa nyingine viongozi 

wa vyama vya siasa watataka mambo ambayo kwa uchumi wa 

Tanzania hatuwezi. Sasa tunapokwenda kujadiliana, 

kuzungumza, kuelekezana haya mambo ni lazima tuyape umbele  

wake. Tuzungumze tufikie maridhiano ya kuzizika tofauti zetu, 

hili ndio lengo langu. Tuzungumze tufikie maridhiano tuzike 

tofauti zetu. Sisi ni taifa moja. Wala hakuna mwenye cheti 

akasema mm nina cheti cha kumiliki Tanzania, hakuna. Wote ni 

watanzania. Wote tuna haki sawa. Hakuna mbora wetu mbele ya 

Sheria. Mbora wetu ni tule anaefuata Sheria. Kwa hiyo hii 
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inatusukuma kwamba tuna haja ya kukaa kuzungumza kama 

ndani ya Tanzania. Tuoneshane upendo na mshikamano ili 

tudumishe amani yetu. Tuenzi utu wetu, uzalendo na utanzania 

wetu kwa kufuata mila kama nilivyosema, desturi, silka na 

mambo mengine ya kitanzania. Ninasisitiza tujadili kwa 

kuongozwa na kuzingatia historia, mila desturi, silka na 

tamaduni zetu na muktadha wa hali ya kiuchumi ya nchi yetu. 

 

Kuna mazoea ya kuangalia demokrasia ya vyama vingi kwa 

kulinganisha nan chi ambazo tunatofautiana kihistoria, 

kiutamaduni maendeleo ya nchi na hata muktadha wa 

kuanzishwa kwa mfumo wa vyama vingi. Jambo hili sio sahihi, 

demokrasia ya wenzetu hata kule mfumo huu ulipoasisiwa na 

wenyewe wana yao, na demokrasia yao haiwezi kuwa sawa na 

yetu, na ya kwetu haiwezi kuwa sawa na yao. Ni kwasababu 
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demokrasia haina formula kwamba ukichukua moja kwa moja ni 

mbili na haibadiliki. Haina hivyo. Inaenda na historia ya nchi, 

uwezo wa kiuchumi wa nchi, mila na desturi za nchi na mambo 

mengine katika nchi. Mwenendo wa siasa kwenye nchi. Hivyo 

huwezi kuchukua demokrasia ya taifa lenye miaka 200 na 

ukalinganisha na ukataka iwe saw anna demokrasia ya taifa la 

miaka 60. Sisi bado tunaitwa wachanga wa demokrasia. Kwa hiyo 

tunakwenda kwa uchanga wetu. Na katika uchanga wetu kuna 

mambo mengi yanatokea, tutagombana, tutasemana lakini turudi 

tukae, tuelekezane, tuelimishane, tujadiliane na tukubaliane 

twende na siasa zetu.   

Ndugu zangu viongozi na wanasiasa wenzangu, 

 Kuna msemo wa zamani ulikuwa unasema amani 

hupatikana kwa ncha ya upanga. Lakini kama nilivyosema huu 

ni msemo wa zamani. Enzi hizo. Nadhani kwa wale wanaotizama 
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filamu za kituruki zile zinazooneshwa  mnaona jinsi walivyopata 

amani kwa ncha ya upanga. Kwa hiyo huu ni usemi wa wakati 

huo. Wakati wetu tulio nao amani hupatikana kwa ncha ya ulimi. 

Ni ndimi ndizo zinazoleta amani, kuliko fimbo au panga na 

mambo mengineyo.  Na hii inaonesha umuhimu wa kukaa na 

kuzungumza. Tuna mfano mzuri ndani ya nchi yetu Zanzibar 

mimi ninakotoka. Tuliamini labda amani hupatikana kwa ncha ya 

upanga, tukajaribu. Tuliipata amani kwa ncha ya upanga miaka 

hiyo ilipokuwa ikifanya kazi 64, lakini baadae huku mbele 

haikuwezekana. Amesema hapa Zitto nadhani au nani 2001 

tulijaribu, haikuwezekana. Lakini Zanzibar mnayoiona hii leo 

amani imepatikana kwa ncha ya ndimi. Watu walikaa 

wakazungumza, wakajadiliana, wakaambizana wakaelimishana, 

wakasema hakuna haja. Tukaeni tujenge Zanzibar yetu. Ndio 

yanayotokea leo pale. Ni mazungumzo na sio nguvu wala 
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ugomvi, wala matusi wala kutishana. Hapana, ni mazungumzo. 

Hivyo basi niwaombeni wenzangu wenyeviti wenzangu wa 

vyama vya siasa tusitazame yaliyopita, tutazame mbele kwa 

matumaini. Tuweke nguvu yetu pamoja kujenga Tanzania mpya 

yenye kusameheana, yenya kuheshimiana na kufungua kurasa 

mpya za kwenda na demokrasia yetu Tanzania.  Kama mlezi 

nilisema hapa kama Mkuu wa Nchi kunanipa jukumu na wajibu 

wa ulezi. Na kama mlezi natakiwa kuwa mvumilivu, msikivu na 

mwenye kusamehe. Na niko tayari kufanya yote hayo. 

Nitasikiliza, nitavumilia mnayoniambia, mnayonikosoa na niko 

tayari kusamehe pia ili twende vyema.  

  

 Lakini mambo haya  ni pande mbili. Mimi nimeshasimama 

kusema hayo. Na ninasema mbele yenu wengine wako kwenye 

vyombo vya Habari wananiona na ulimwengu unanitizama. Niko 
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tayari kuvumilia, kustahmili na kusamehe. Lakini nanyi 

wenzangu kwenye vyama vya siasa muwe tayari kwenye haya; 

kufuata sheria, kujadiliana na tufikie pazuri. Tuzike tofauti zetu 

za nyuma, tufungue kurasa mpya za kuendesha siasa ndani ya 

nchi. Niko tayari kusikiliza wenzangu. Tushawishiane 

kusameheana, najua kuna mengi ya kusikiliza pia. Kuna 

madukuduku, kuna hasira, kuna malalamiko kuna nongwa, 

yanayotokana na uchanga wetu wa demokrasia. Si mengine, ni 

uchanga tu wa demokrasia.  

 

 Vile vile najua vyama vya siasa vina maoni pamoja na 

wadau wengine. Vina maoni na mapendekezo yanayopaswa 

kufanyiwa kazi na Serikali.  Tuko tayari kuyapokea na 

tutayafanyia kazi.  Tuzungumze tuone njia bora ya kufanyia kazi 

hayo yanayotukwaza ili tutoke hapa tulipo. Kama nilivyosema, 
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hakuna mwenye cheti cha kumiliki nchi hii ni nchi yetu sote. Kwa 

hiyo amani, utulivu na demokrasia itaendeshwa nasisi sote.  Ni 

mfumo tu wa kidunia kwamba huyu anaongoza, huyu anakuwa 

namba mbili huyu atakuwa mpinzani wake, huyu atakuwa nini. 

Lakini wote ni watanzania tunaotakiwa kuendesha nchi hii.  

 

Tuna kila sababu ya kujivunia kwa hatua tuliyoifikia katika 

kuimarisha demokrasia ya vyama vingi vya siasa nchini. 

Tumeongeza idadi ya vyama vya siasa kama ilivyosemwa hapa 

kutoka kumi na tatu (13) mwaka 1995 vilivyoshiriki uchaguzi 

wakati ule hadi sasa tumefikia vyama kumi na tisa (19) 

vilivyoshirika uchaguzi mkuu wa Mwaka jana. Na hivi ni vile 

vyenye usajili wa kudumu. Na kama nilivyotangulia kusema 

awali, vyama vingine zaidi vinaomba usajili na kazi inaendelea.  
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Wanachama wa vyama hivyo vya siasa na viongozi wao 

wana uhuru wa kufanya kazi zao za kichama na kisiasa kisheria, 

huku wakitumia vyombo vya habari vilivyo huru kujitangaza na 

kunadi sera zao. Suala la msingi ni kufuata sheria za nchi na 

kuhakikisha tunafanya siasa ambazo hazicheleweshi au 

kuvuruga maendeleo ya nchi yetu. Changamoto hazikosekani 

ndiyo maana kuna mijadala kama hii inayofanyika ili 

kubadilishana mawazo ya kukabiliana na changamoto zilizopo 

na kuona namna bora ya kuzitatua. Lengo la mijadala kama hii ni 

kujenga na sio kubomoa. Hivyo, niwasihi kwamba, katika 

mijadala itakayoibuliwa kwenye mkutano huu leo naomba pia 

namna bora ya vyama vya siasa vitakavyoweza kufanya 

mikutano ya hadhara bila kuvunjwa kwa sheria za nchi. Bila 

kuvunjwa kwa sheria za nchi. Najua kuna Sheria ya Msajili wa 

Vyama vya Siasa, sijui Sura 11 au kifungu 11 nadhani kinatoa insi 
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ya kufanya mikutano ya hadhara.  Lakini kuna Sheria au kanuni 

za Jeshi la Polisi na zenyewe zina mwongozo wa kufanya 

mikutano ya hadhara. Mnakwenda, mnafuata, mnafanya bila 

vurugu, bila matusi, bila kutukanana bila kuharibu mali za nchi. 

Inapotokea mnafanya kinyume, sheria zinachukua mkondo 

wake. Na sheria zimeeleza; kufungiwa. Isingekuwa kuna 

matendo haya mikutano isingefungikwa. Lakini ndugu zangu 

mnaichukulia mikutano kama mmepata uhuru wa ku – riot, 

kutengeneza civil strife, fujo za kijamii. Hatuendi hivyo. Sheria 

lazima zichukue mkondo wake. Kwahiyo naomba mjadili na 

mjifunge wenyewe hapa jinsi mtakavyokwenda kufanya 

mikutano ya hadhara. Nataka Msajili, Jeshi la polisi kaeni na 

hawa watu muone kwasababu ni haki yenu ya kikatiba zenu na 

katiba ya nchi kufanya mikutano kunadi sera zenu. Lakini 

mnaivunja nyinyi wenyewe. Mnajinyima nyinyi wenyewe. 
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Hakunaatakaekubali anaongoza nchi mnapewa kibali kufanya 

mikutano mnapita kuvunja magari ya watu, kuvuruga. Nani 

anakubali, hakuna anaekubali, mtafungiwa tu. Lakini onesheni 

siasa za kistaarabu, onesheni ukomavu wa kisiasa. Onesheni 

kwamba ninyi ni wanasiasa mnaojua nini mnafanya. Sio Watoto 

wadogo. Wanaofungiwa ni watoto wadogo wa shule. Ndio 

wanaoambiwa mkifanya hivi bakora sio watu wazima kama sisi. 

Kwa hiyo mjadili jinsi mtakavyoweza kufanya, tukiyaona yana 

mana tutafungua, tukiyaona bado tutaendelea kujadiliana. Lakini 

la muhimu ni kupata haki yenu ni kufanya mikutano ya hadhara. 

 

Ndugu zangu;  

Leo mmekutana kujadili hali ya demokrasia ya vyama vingi 

vya siasa hapa nchini, ukiwa ni mjadala wa kawaida wa wadau 

kukutana na kubadilishana mawazo. Natambua kwamba 
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Mkutano huu umewakutanisha vyama vya siasa na wadau 

wengine wa demokrasia zikiwemo asasi za kiraia. 

 

Sasa niongee na asasi za kiraia na wadau mliopo hapa kuiga 

utamaduni huu wa vyama vya siasa wa kuandaa mijadala ya 

kistaarabu ya kisiasa. Ya kistaarabu ya kisiasa yenye kuelimisha 

wananchi na sio kupotoa wananchi. Ni ukweli kwamba 

majukwaa haya kwa sasa yamelala. Lakini yamelala kwa sababu. 

Kwa hiyo mtakapojirekebisa na kufanya vizuri  hata sisi tunataka 

wananchi waelezwe mambo yaliyopo nchini, mazuri yaliyopo 

nchini kama kuna kasoro zilizopo zisemwe, kwasababu 

zikisemwa sisi tutapata kuzisikia tutapata kujirekebisa. 

Zisiposemwa hatuzisikii mtakuwa huko mnafukuta ndani kwa 

ndani hatujui mliyonayo tunawaona tu mnanenepa kwa presha 

na stress, tunajua mambo mazuri kumbe mapresha na ma-stress 
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yamewajaa humo ndani. Lakini. Kifunguka, mki-off load mkisema 

tutajua kuna nini huko nasi tutakwenda kufanyia kazi.  

 

Nimesema nchi hii ni yetu. Nchi hii ni yetu, hakuna 

anaemiliki hii nchi. Kwa hiyo mkisema wale ambao tumepata 

idhini ya wananchi kuongoza, tutayafanyia kazi turekebishe 

twende vizuri.  

 

Aidha niwasihi Baraza la Vyama vya Siasa na Ofisi ya 

Msajili wa Vyama vya Siasa kuendelea kutekeleza jukumu lao la 

kisheria la kuvikutanisha vyama vyote vya siasa vyenye usajili 

viweze kujadili mambo yao. Hapa kwa maneno ya msajili 

kikwazo ni bajeti, njoo tuzungumze. Njoo tuzungumze Msajili. 

Kila kitu ni ncha ya ulimi, si ndio? Njoo tuzungumze, lakini pia 

tuone mnachokifanya tuone output ya vyama vya siasa, tuone 



31 
 

mnatuambia nini. Tuiona hakitoki kitu tunasema kwanini 

nipoteze pesa wakati huku klorokwini za wananchi hakuna. 

Napeleka kwenye klorokwini nakata kwenye vyama vya siasa. 

Lakini tukiona kuna mazuri yanayotoka kwenu, kuna miongozo 

kuna mambo yanatoka kwenu ni ya kweli mnatupa 

tuyarekebishe tuta-activate uhai wenu kwa kweli na kwa hakika. 

Kwahiyo Msajili njoo tuzungumze  

 

Ndugu zangu nimalizie hotuba yangu kwa kuutakia 

mkutano huu mjadala mwema wenye manufaa. Hasa tukiangalia 

chaguo la washiriki waliopo ni watu wa marika tofauti wenye 

elimu na maarifa tofauti, wenye uzoefu wa nyakati tofauti. Ni 

matumaini yangu kwamba kuwepo kwa upeo mpana wa 

washiriki kutafanya mjadala huu uwe huru na wa wazi. Watu 

wangu wa Serikali wawili watatu watauwepo hapa, hawana 
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ruhusa ya kusema wao ni kupokea labda muulize swali watakiwe 

kujibu, watajibu. Lakini kunyanyuka wao na kusema, kuchangia 

hapana; wasikilize, wapokee tufanyie kazi. Kwahiyo ni 

matumaini yangu kuwa kuwepo kwa upeo huu mpana kutaleta 

huo mjadala huru na wa wazi. Tukosoe, tukosoane na tujikosoe 

pia. Hakuna aliye perfect. Kwa hiyo sikiliza mnavyokosoana hapa 

na jitathmini wewe mwenyewe je mimi nipo kwenye right way 

au siko kwenye njia sahihi. Jikosoe mwenyewe. Ndio 

madhumuni ya mijadala hii.  

Katika mijadala hii, kuna uwezekano na tashi binafsi za 

watu kutaka kutawala mijadala. Tutambue kuwa hakuna 

mwenye maarifa yasiyo na mjadala. Hakuna. Ukiwaza wewe lako 

hili ukiliona liko sahihi mwenzio ana jingine ambalo atakwambia 

liko sahihi lakini ungeongeza na hiki na hiki ingekuwa sahihi 

zaidi. Tukubali yote haya. Tuthamini mchango wa kila taasisi na 
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kila mtu atakaepata fursa ya kuzungumza. Tutafakari jinsi 

tulivyofika hapo tulipo na hatimae tushauriane tunatokaje hapa 

tukitizama mbele kwa matumaini makubwa. Mimi naamini 

hakuna lisilozungumzika  hasa kwenye watu wenye maarifa na 

waungwana kama mliopo hapa. Nilikuwa naangalia sura 

mbalimbali nilizoziona hapa viongozi wa vyama vya siasa wale 

ninaowajua natizama mmoja mmoja yupo. Kwahiyo nikajua huu 

mkutano utakuwa mzuri. Kwahiyo hakuna lisilozungumzika. 

Tuzungumzeni kwasababu sisi ni wenye maarifa makubwa na 

waungwana pia na tumebobea kwenye siasa. Wengi wetu hapa 

tumebobea kwenye siasa. 

Ndugu zangu nirudie tena kuwashukuru kwa kunialika 

mimi na wenzangu Serikalini kuja kushiriki ufunguzi wa 

mkutano hu una niwatakie kila la kheri katika kujadili 
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mustakabali wetu kisiasa na niimani yangu kwamba mtatuletea 

maazimio yanayotekelezeka.  

Hasa baada ya kusema hayo, nitamke kwamba ni heshima 

kwangu na nifuraha yangu kutangaza kwamba mkutano huu 

sasa umefunguliwa rasmi. 

 

 

Tanzania oyee! 

Vyama vya Siasa Oyee! 

Utulivu na amani! 

Ndio nguvu yetu.  

NAWASHUKURU SANA, ASANTENI SANA 

 

 

 


